แวะขอพรที่ศาลเจ้า คะสะโมริ อินาริ
![แวะขอพรที่ศาลเจ้า คะสะโมริ อินาริ](https://i0.wp.com/visitmatsumoto.com/wp-content/uploads/2018/12/image1-6.jpeg?resize=1100%2C650&ssl=1)
ศาลเจ้าคะสะโมริ อินาริเป็นศาลเจ้าชินโตขนาดเล็ก เป็นหนึ่งในสาขาของศาลเจ้าอินาริซึ่งมีอยู่ทั้งหมดกว่า 3,200 แห่งทั่วประเทศญี่ปุ่น เดิมทีถูกสร้างขึ้นเพื่อบูชาเทพอินาริซึ่งเป็นเทพแห่งเกษตรกรรม แต่หลังจากยุคมูโรมาจิ ชาวญี่ปุ่นได้นับถือเทพอินาริในด้านการอุปถัมภ์ค้ำชูและส่งเสริมความเจริญก้าวหน้าในงานและกิจการ
ศาลเจ้าอยู่ไม่ไกลจากสถานีมัตสึโมโต้ อยู่ด้านหลังตึก M wing และติดกับวัดโจรินจิ ซุ้มประตูและตัวศาลเจ้ามีสีสันสดใสสามารถมองเห็นได้แต่ไกล ด้านในมีการตกแต่งด้วยไม้แกะสลักอันงดงามซึ่งเป็นงานฝีมือของช่างในเมืองนี้
คำว่า “คะสะโมริ” มีความหมายว่า การปกป้องคุ้มครองจากการระบาดของโรคฝีดาษหรือไข้ทรพิษ ซึ่งเป็นโรคระบาดร้ายแรงที่เกิดขึ้นในสมัยก่อน ชาวบ้านในบริเวณนี้มีความเชื่อว่าศาลเจ้าแห่งนี้จะช่วยปกป้องคุ้มครองผู้คนและบริเวณนี้ให้พ้นจากโรคระบาดได้
หากได้มาเที่ยวมัตสึโมโต้ อย่าลืมแวะมาขอพรที่ศาลเจ้าแห่งนี้นะคะ